Asali ni kimiminika kitamu chenye rangi ya dhahabu kinachotengenezwa na nyuki kwa kutumia nekta (maji matamu) wanayokusanya kutoka kwenye maua.
Chanzo cha nectar (majimaji matamu ya maua) kutoka kwenye mimea tofauti ndicho chanzo kikuu kinachofanya asali itofautiane kwa rangi, ladha, na harufu. Nyuki wanapokusanya nectar kutoka kwenye maua tofauti, sifa za maua hayo huhamia moja kwa moja kwenye asali inayotengenezwa na nyuki.
Hapa kuna mambo makuu yanayosababisha tofauti hizi:
1. Aina ya Maua na Mimea (Botanical Source)
- Asali ya Monofloral: Hii ni asali inayotengenezwa pale nyuki wanapokusanya nectar kutoka kwenye aina moja tu ya mmea au maua (kwa mfano, maua ya alizeti, michungwa, au miembe). Asali hii huwa na ladha na rangi maalum inayotabirika.
- Asali ya Polyfloral (Multifloral): Hii hutengenezwa pale nyuki wanapokusanya nectar kutoka kwenye mchanganyiko wa maua ya porini ya aina mbalimbali. Ladha na rangi yake hutegemea msimu na mimea iliyostawi nakutoa maua zaidi kipindi hicho.
2. Rangi ya Asali
Rangi ya asali inajumuisha kuanzia angavu kabisa (kama maji), ya njano, kahawia, hadi nyeusi kabisa.
- Asali Angavu: Mara nyingi huwa na ladha laini na tamu ya wastani. Hupatikana kutoka kwenye maua kama ya alizeti.
- Asali Iliyoiva: Huwa na madini mengi zaidi (kama vile chuma na magnesiamu) na vioksidishi (antioxidants). Mifano ni asali inayotokana na misitu minene ya porini au miti kama miombo.
3. Ladha na Harufu (Flavor & Aroma)
Ladha ya asali haitegemei tu sukari, bali pia kemikali asilia zilizopo kwenye nectar ya ua husika:
- Maua ya matunda (kama machungwa) hutoa asali yenye harufu na ladha ya matunda ya machungwa.
- Mimea ya viungo au baadhi ya miti ya porini hutoa asali yenye ladha kali kidogo, ya mitishamba, au yenye uchungu kwa mbali.
4.
Kama ilivyo kwenye radha ya mazao mengine kama kahawa au divai, hali ya hewa na aina ya udongo ambapo mmea unakua huathiri muundo wa nectar. Asali inayovunwa eneo la pwani inaweza kuwa na ladha tofauti kidogo na asali inayovunwa maeneo ya milimani au nyika kavu, hata kama inatoka kwenye mmea wa aina moja.
5. Kipindi cha Mavuno na Uchakataji
- Msimu: Asali ya msimu wa masika (mvua) mara nyingi hutofautiana na ile ya kiangazi kutokana na mabadiliko ya maua yanayoota.
- Umri wa Asali tangu kuvunwa: Asali inapokaa kwa muda mrefu (kuzeeka), rangi yake huelekea kuwa iliyoiva zaidi na ladha yake inaweza kubadilika kidogo.
- Joto: Ikiwa asali itapashwa moto mkali wakati wa kuichuja yaani kuichakata (processing), sukari iliyo ndani yake inaweza kuungua kidogo (caramelization), jambo linalofanya iwe ya kahawia iliyokolea na kupoteza baadhi ya harufu na ladha zake asilia.

Leave a Comment